Hướng dẫn chọn mua Module quang 100GbE

Hướng dẫn cho bạn về Module quang 40GbE và 100GbE

Khi IEEE giới thiệu tiêu chuẩn Ethernet 802.3ba, điều này nhằm đáp ứng nhu cầu băng thông ngày càng tăng mà các trung tâm dữ liệu phải đối mặt, mở đường cho sự ra đời của các hoạt động Ethernet 40Gb/s và 100Gb/s. Chỉ vài năm sau, người dùng công nghệ này vẫn còn tương đối biệt lập nhưng vẫn tiếp tục gia tăng do các nhà khai thác mạng cần tốc độ dữ liệu cao nhất qua một kết nối duy nhất.

Khi bạn bắt đầu suy nghĩ về tương lai mạng của mình, việc hiểu tất cả các thành phần module quang 40GbE và 100GbE có thể khiến bạn bối rối. Bài viêt này đã tổng hợp tổng quan ngắn gọn về các loại module quang 40GbE và 100GbE hiện tại và các yếu tố hình thức để hỗ trợ lập kế hoạch cho các nhu cầu Ethernet hiệu suất cao trong tương lai.

==> C9300-24P-E ;  C9200-24P-E ; C1000-24P-4G-L

Các loại Module quang 40Gb và 100Gb

QSFP

Module quang hệ số hình thức QSFP là cách chính để phân phối 40GbE và hiện đang xuất hiện ở dạng có khả năng 100GbE. Các đầu nối này trình bày hoặc các đầu nối MPO cho Module quang Multimode hoặc đầu nối LC cho Module quang một chế độ.

CFP

Hệ số Module quang dạng CFP có sẵn ở các loại 40GbE và 100GbE. Các đầu nối MPO hiện tại này cho Module quang Multimode hoặc đầu nối SC cho Module quang một chế độ.

CFP2

CFP2 là một sự cải tiến của hệ số hình thức CFP hiện có, sử dụng các tiến bộ về sản xuất và Module quang để giảm kích thước của Module quang xuống khoảng một nửa so với CFP ban đầu, cho phép mật độ giao diện cao hơn.

CPAK

CPAK là một hệ số hình thức độc quyền của Cisco được phát triển để cung cấp nguồn quang 100GbE tiết kiệm không gian và năng lượng hơn so với các Module quang CFP hoặc CFP2, đặc biệt là đối với Module quang tầm xa như 100GBase-LR4.

Converters and breakout cables

Hầu hết các cổng 40GbE có khả năng chạy ở chế độ 4x 10GbE, cho phép triển khai phương tiện hỗn hợp 10GbE / 40GbE dễ dàng. Các cổng này cũng có thể cung cấp tùy chọn mật độ cổng 10GbE cực cao (ví dụ: Nexus 3016 có thể được định cấu hình để hiển thị tổng cộng 64 cổng 10GbE, nhiều hơn những gì có thể phù hợp trong 1RU khi được hiển thị dưới dạng cổng SFP +). Đối với các hệ thống dựa trên QSFP, điều này được thực hiện bằng cách sử dụng cáp gắn trực tiếp đặc biệt với 1x QSFP ở một đầu và 4x SFP+ ở đầu kia, hoặc cáp quang SR4 với cáp MPO đến 8x LC tùy chỉnh. Đối với các sản phẩm của Cisco sử dụng 40GbE dựa trên CFP, chẳng hạn như các bộ phận WS-X6904-40G, Cisco sản xuất bộ chuyển đổi CVR-CFP-4SFP10G có thể thay đổi khe cắm CFP thành bốn khe cắm SFP+.

Direct Attach Cables

Như với Module quang 10GbE, có các cáp đồng gắn trực tiếp Direct Attach Cables có sẵn cho Module quang 40GbE và 100GbE khi chạy cáp khoảng cách ngắn (trong cùng một tủ rack) là tất cả những gì cần thiết. Cáp thụ động có sẵn ở các chiều dài tiêu chuẩn 1M, 3M và 5 Mét. Cáp hoạt động cũng có sẵn để chạy lâu hơn.

Module quang Multimode

Các tiêu chuẩn Module quang Multimode hiện tại cho Module quang 40GbE và 100GbE sử dụng nhiều tia laser 10Gbps, đồng thời truyền qua nhiều sợi quang để đạt được tốc độ dữ liệu cao. Do tính chất đa làn của các loại Module quang này, cả Module quang Multimode 40GbE và 100GbE đều sử dụng một kiểu cáp sợi quang khác nhau, được gọi là cáp MPO hoặc MTP. Cáp MPO / MTP có 12 sợi cáp quang Multimode riêng biệt trong một cáp ruy-băng duy nhất. Cũng giống như Module quang 10GbE qua sợi quang Multimode, cần có MMF cấp OM3 hoặc OM4 để có thể bao phủ khoảng cách xa hơn (lên đến 150m).

Đầu nối MPO Connector

40GBase-SR4

Module quang 40GBase-SR4 sử dụng một cáp ribbon MPO duy nhất cho cả truyền và nhận, vì SR4 sử dụng bốn sợi để truyền và bốn sợi để nhận. Khoảng cách tối đa phụ thuộc vào loại sợi quang đa mode được sử dụng.

100GBase-SR10

Module quang 100GBase-SR10 sử dụng cáp MPO 24 sợi để kết nối: mười sợi để truyền và mười sợi để nhận. Vì mỗi làn đường riêng lẻ sử dụng cùng một loại tia laser như 40GBase-SR4, nên khoảng cách tối đa là giống nhau, như hình dưới đây.

100GBase-SR4

Module quang 100GBase-SR4 sử dụng 4 sợi để truyền và 4 sợi để nhận, với mỗi ngõ cung cấp thông lượng 25Gbps. 100GBase-SR4, giống như 40GBase-SR4, sử dụng cáp MPO 12 sợi với 4 sợi để truyền và 4 sợi để nhận, cho phép sử dụng lại các cụm sợi 40GBase-SR4 hiện có khi cần hiệu suất cao hơn. Tiêu chuẩn giao diện này đã được giới thiệu cùng với các dịch vụ QSFP 100Gbps hiện đang có mặt trên thị trường để thực hiện mọi nâng cấp từ 40GbE lên 100GbE liền mạch nhất có thể.

Module quang Singlemode

40GBase-LR4

Module quang 40GBase-LR4 sử dụng công nghệ đa làn giống như Module quang SR4, ngoại trừ một ngoại lệ. Thay vì sử dụng một sợi đơn cho mỗi làn, công nghệ WDM được sử dụng để ghép cả bốn làn truyền vào một sợi và cả bốn làn nhận vào một sợi đơn khác, cho phép sử dụng bất kỳ cài đặt sợi đơn mode nào hiện có. Do đó, các kết nối LC tiêu chuẩn (cho Module quang QSFP) hoặc SC (cho Module quang CFP) được sử dụng, cho phép nâng cấp dễ dàng từ kết nối 10GbE.

40GBase-FR

40GBase-FR là công nghệ laser đơn, được sử dụng tốt nhất trong môi trường nơi Module quang đa làn không phải là một lựa chọn khả thi do chất lượng sợi quang hoặc bản chất của dữ liệu được gửi. (Có các thuật toán cân bằng tải nội bộ cho Module quang đa làn không phải lúc nào cũng hoạt động tối ưu.) Tuy nhiên, khoảng cách có phần hạn chế so với LR4.

100GBase-LR4

Giống như 40GBase-LR4, 100GBase-LR4 là một sợi quang đa kênh. Tuy nhiên, tốc độ dữ liệu của mỗi làn được tăng lên 25Gbps để đạt được tốc độ dữ liệu 100Gbps đầy đủ.

Loading Facebook Comments ...